Johann Sebastian Bach (Johann Sebastian Bach): Biography na mawaki

Ba shi yiwuwa a raina gudummawar da mawaki Johann Sebastian Bach ya bayar ga al'adun kiɗan duniya. Shirye-shiryensa na fasaha ne. Ya haɗu da mafi kyawun hadisai na waƙar Furotesta tare da al'adun makarantun kiɗa na Austrian, Italiyanci da Faransanci.

tallace-tallace
Johann Sebastian Bach (Johann Sebastian Bach): Tarihin Rayuwa
Johann Sebastian Bach (Johann Sebastian Bach): Biography na mawaki

Duk da cewa mawaki ya yi aiki fiye da shekaru 200 da suka wuce, sha'awar dukiyarsa ba ta ragu ba. Ana amfani da abubuwan da mawaƙan suka yi wajen yin wasan operas na zamani da wasan kwaikwayo. Bugu da ƙari, ana iya jin su a fina-finai na zamani da shirye-shiryen TV.

Johann Sebastian Bach: Yaro da matasa

An haifi Mahalicci a ranar 31 ga Maris, 1685 a cikin ƙaramin garin Eisenach (Jamus). Ya girma a cikin babban iyali, wanda ya ƙunshi yara 8. Sebastian yana da kowace dama ta zama sanannen mutum. Shugaban iyali kuma ya bar gadon arziki. Ambrosius Bach (mahaifin mawaƙin) mashahurin mawaki ne. Akwai tsararraki masu yawa na mawaƙa a cikin danginsu.

Shugaban iyali ne ya koya wa ɗansa kida. Uba Johann ya ba da babban iyali tare da tsara abubuwan zamantakewa da wasa a cikin majami'u. Tun daga ƙuruciya, Bach Jr. ya rera waƙa a cikin ƙungiyar mawaƙa na coci kuma ya san yadda ake kunna kayan kida da yawa.

Lokacin da Bach ya kasance ɗan shekara 9, ya sami kaguwa mai ƙarfi saboda mutuwar mahaifiyarsa. Bayan shekara guda, yaron ya zama maraya. Johann bai kasance mai sauƙi ba. Babban yayansa ne ya rene shi, wanda ba da daɗewa ba ya sanya mutumin zuwa ɗakin motsa jiki. A cikin makarantar ilimi, ya karanta Latin, tiyoloji da tarihi.

Ba da daɗewa ba ya ƙware wajen buga gaɓoɓin. Amma yaron ko da yaushe yana son ƙarin. Sha'awar kiɗan ya kasance kamar gurasa ga mai jin yunwa. A asirce daga babban ɗan'uwansa, matashi Sebastian ya ɗauki abubuwan ƙirƙira kuma ya kwafi bayanan kula cikin littafinsa na rubutu. Sa’ad da waliyin ya ga abin da ɗan’uwansa yake yi, bai gamsu da irin waɗannan dabaru ba kuma kawai ya zaɓi zaɓe.

Dole ne ya girma da wuri. Domin samun abin rayuwa a lokacin samartaka, ya samu aiki. Bugu da kari, Bach sauke karatu tare da girmamawa daga vocal gymnasium, bayan haka ya so ya shiga wani mafi girma ilimi ma'aikata. Ya kasa shiga jami'a. Duk saboda rashin kudi ne.

Johann Sebastian Bach (Johann Sebastian Bach): Tarihin Rayuwa
Johann Sebastian Bach (Johann Sebastian Bach): Biography na mawaki

Hanyar m na mawaƙa Johann Sebastian Bach

Bayan kammala karatunsa daga makarantar ilimi, ya sami aiki tare da Duke Johann Ernst. Wani lokaci Bach ya faranta wa mai masaukin baki da baƙi rai tare da wasan violin mai ban sha'awa. Ba da daɗewa ba mawaƙin ya gaji da wannan sana'a. Ya so ya bude wa kansa sabbin hazaka. Ya ɗauki matsayin organist a cocin St. Boniface.

Bach ya yi farin ciki da sabon matsayi. Uku cikin kwana bakwai ya yi aiki ba gajiyawa. Sauran lokacin mawaƙin ya sadaukar da kansa don faɗaɗa waƙarsa. A lokacin ne ya rubuta adadi mai yawa na abubuwan haɗin gabobin jiki, capriccios, cantatas da suites. Bayan shekaru uku, ya bar mukamin ya bar birnin Arnstadt. Duk laifin - dangantaka mai wahala tare da hukumomin gida. A wannan lokacin, Bach ya yi tafiya mai yawa.

Kasancewar Bach ya kuskura ya bar aiki a cocin na dogon lokaci ya fusata hukumomin yankin. Mabiyan cocin, waɗanda suka riga sun ƙi mawaƙin saboda yadda yake bi don ƙirƙirar ayyukan kiɗan, sun shirya masa wasan wulakanci don balaguron yau da kullun zuwa Lübeck.

Mawakin ya ziyarci wannan karamin gari ne saboda wani dalili. Gaskiyar ita ce, gunkinsa Dietrich Buxtehude ya zauna a can. Bach tun daga ƙuruciyarsa ya yi mafarkin jin ƙaƙƙarfan sashin jiki na wasan wannan mawaƙi na musamman. Sebastian ba shi da kuɗin da zai biya don tafiya zuwa Lübeck. Ba shi da wata mafita face ya tafi birni da ƙafa. Mawallafin ya ji daɗin wasan kwaikwayon Dietrich wanda a maimakon tafiyar da aka shirya (wanda zai ɗauki tsawon wata ɗaya), ya zauna a wurin har tsawon watanni uku.

Bayan Bach ya koma cikin birni, an riga an shirya masa hari na gaske. Ya saurari zargin da ake masa, bayan haka ya yanke shawarar barin wannan wuri har abada. Mawaƙin ya tafi Mühlhausen. A cikin birni, ya ɗauki aiki a matsayin organist a ƙungiyar mawaƙa na cocin gida.

Hukumomi sun so sabon mawakin. Ba kamar gwamnatin da ta shude ba, a nan ya samu tarba mai kyau da jan hankali. Bugu da ƙari, mazauna wurin sun yi mamakin abubuwan da aka yi na shahararren maestro. A cikin wannan lokacin, ya rubuta wani kyakkyawan cantata mai kyau "Ubangiji ne sarki na."

Canje-canje a rayuwar marubucin

Bayan shekara guda, dole ne ya koma yankin Weimar. An dauki mawakin ne a gidan sarautar ducal. A nan ya yi aiki a matsayin jami'in kotu. Wannan lokacin ne masana tarihin rayuwa suka yi la'akari da mafi yawan 'ya'ya a cikin tarihin halitta na Bach. Ya rubuta clavier da ƙungiyar makaɗa da yawa. Amma, mafi mahimmanci, mawallafin ya yi amfani da ƙididdiga masu ƙarfi da ƙididdiga masu jituwa yayin rubuta sababbin abubuwa.

Johann Sebastian Bach (Johann Sebastian Bach): Tarihin Rayuwa
Johann Sebastian Bach (Johann Sebastian Bach): Biography na mawaki

Kusan lokaci guda, maestro ya fara aiki a kan sanannen tarin "Littafin Organ". Wannan tarin ya haɗa da preludes na chorale don gabobi. Bugu da kari, ya gabatar da abun da ke ciki Passacaglia Minor da dozin biyu cantatas. A Weimar, ya zama mutum mai al'ada.

Bach yana son canji, don haka a shekara ta 1717 ya roƙi sarki ya yi masa rahama ya bar fadarsa. Bach ya ɗauki matsayi tare da Yarima Anhalt-Köthensky, wanda ya ƙware sosai a cikin ƙa'idodin gargajiya. Tun daga wannan lokacin, Sebastian ya rubuta abubuwan da suka shafi al'amuran zamantakewa.

Ba da daɗewa ba mawaƙin ya ɗauki matsayin cantor na mawaƙa na St. Thomas a cocin Leipzig. Sa'an nan kuma ya gabatar da magoya baya ga sabon abun da ke ciki "Passion bisa ga John". Ba da daɗewa ba ya zama darektan kiɗa na ikilisiyoyi da yawa na birni. A lokaci guda kuma ya rubuta zagaye biyar na cantatas.

A wannan lokacin, Bach ya rubuta abubuwan da aka tsara don yin aiki a cikin majami'u. Mawaƙin ya so ƙarin, don haka ya kuma rubuta abubuwan ƙirƙira don abubuwan zamantakewa. Ba da daɗewa ba ya ɗauki matsayin shugaban hukumar kiɗa. Ƙungiyar masu zaman kansu tana yin wasan kwaikwayo na awoyi biyu sau da yawa a mako a wurin Zimmerman. A wannan lokacin ne Bach ya rubuta yawancin ayyukansa na duniya.

Ragewar mawakin cikin farin jini

Ba da daɗewa ba shaharar mawakin ya fara raguwa. Akwai lokacin al'ada, don haka mutanen zamani sun danganta abubuwan da Bach ya yi ga waɗanda suka tsufa. Duk da haka, har yanzu matasa mawaƙa suna sha'awar abubuwan da maestro ya yi, har ma suna kallonsa.

A 1829, abubuwan da Bach suka sake fara sha'awar. Mawaki Mendelssohn ya shirya wani kade-kade a tsakiyar birnin Berlin, inda aka kada wakar shahararriyar maestro mai suna "Passion according to Matthew".

"Musical Joke" yana ɗaya daga cikin abubuwan da aka fi so na masu sha'awar kiɗa na zamani. Kiɗa mai laushi da taushin murya a yau suna yin sautuka daban-daban akan kayan kida na zamani.

Cikakkun bayanai na rayuwar sirri

A 1707, sanannen mawaki ya auri Maria Barbara. Iyalin sun yi renon ’ya’ya bakwai, ba dukansu ne suka tsira ba har suka girma. Yara uku sun mutu tun suna kanana. 'Ya'yan Bach sun bi sawun shahararren mahaifinsu. Shekaru 13 bayan aure mai daɗi, matar mawakin ta rasu. Ya yi takaba.

Bach bai daɗe a matsayin wanda ya mutu ba. A kotun duke, ya sadu da wata yarinya kyakkyawa, sunanta Anna Magdalena Wilke. Bayan shekara guda, mawakin ya nemi matar ta aure shi. A cikin aure na biyu, Sebastian yana da 'ya'ya 13.

A cikin shekaru na ƙarshe na rayuwarsa, dangin Bach ya zama abin farin ciki na gaske. Ya ji daɗin tare da ƙaunatacciyar matarsa ​​da ’ya’yansa. Sebastian ya haɗa sabbin abubuwan ƙirƙira don dangi kuma ya tsara lambobin wasan kide-kide na gaggawa. Matarsa ​​ta yi waƙa da kyau, kuma ’ya’yansa maza suna buga kayan kida da yawa.

Abubuwan ban sha'awa game da mawaki

  1. A yankin Jamus, an kafa abubuwan tarihi guda 11 don tunawa da mawakin.
  2. Mafi kyawun lullaby ga mawaki shine kiɗa. Yana son barci da kiɗa.
  3. Ba za a iya kiransa mai kokawa da natsuwa ba. Sau da yawa yakan rasa ransa, har ma yana iya daga hannunsa zuwa ga talakawansa.
  4. Ba za a iya kiran mawakin mai cin abinci ba. Misali, ya fi son cin kawukan nakiya.
  5. Bach yana buƙatar sau ɗaya kawai don sauraron waƙar don sake yin ta ta kunne.
  6. Yana da cikakkiyar fa'ida da kyakkyawan ƙwaƙwalwar ajiya.
  7. Matar farko ta mawakin yar uwa ce.
  8. Ya san harsunan waje da yawa, wato Ingilishi da Faransanci.
  9. Mawakin ya yi aiki a kowane nau'i banda opera.
  10.  Beethoven ya ji daɗin abubuwan da mawaƙin ya yi.

Mutuwar mawaki Johann Sebastian Bach

A cikin 'yan shekarun nan, hangen nesa na sanannen maestro yana tabarbarewa. Ko da rubutu bai iya rubutawa ba, kuma danginsa ne suka yi masa haka.

tallace-tallace

Bach ya samu dama ya kwanta kan tebirin aiki. tiyata biyu da wani likitan ido na gida ya yi ya yi nasara. Amma hangen mawaƙin bai inganta ba. Bayan wani lokaci sai ya kara muni. Bach ya mutu a ranar 18 ga Yuli, 1750.

Rubutu na gaba
Pyotr Tchaikovsky: Biography na mawaki
Lahadi Dec 27, 2020
Pyotr Tchaikovsky shi ne ainihin dukiyar duniya. Mawaƙin Rasha, ƙwararren malami, jagora da masu sukar kiɗa sun ba da babbar gudummawa ga haɓaka kiɗan gargajiya. Yara da matasa na Pyotr Tchaikovsky An haife shi a ranar 7 ga Mayu, 1840. Ya ciyar da yarantaka a cikin ƙaramin ƙauyen Votkinsk. Mahaifin Pyotr Ilyich da mahaifiyarsa ba su da alaƙa […]
Pyotr Tchaikovsky: Biography na mawaki